చికాగోలో అంతర్జాతీయ తెలుగు మాట్లాట పోటీలు


సిలికానాంధ్ర మనబడి ఈ వారంతం చికాగోలో ఆరవ అంతర్జాతీయ తెలుగు మాట్లాట పోటీలను దిగ్విజయంగా నిర్వహించింది. ఈ ఆటల విజయానికి మనబడి భాషాసైనికులు అప్పలనేని సుజాత, భమిడి మంజుల, దామరాజు మాలతి,మరి ఎంతో మంది కార్యకర్తల అవిరామ కృషి మూల కారణం. ఈ ఏడాది దేశవిదేశాల్లో పలు నగరాలలో తెలుగు నేర్చుకుంటున్న పిల్లలలో 1200 మంది ప్రాంతీయ పోటీలలో తలపడి, 200 మంది నాలుగు ప్రప్రాంతీయ(జోనల్స్)లో పోటీపడి, అందులో నెగ్గిన 70 మంది మెరికలు ఈ తుది పోటీలలో (ఫైనల్స్) చికాగోకు వచ్చి పాల్గొన్నారు. “పలుకే బంగారం-పదమే సింగారం” అన్న నినాదం సాగిన ఈ తెలుగు మాట్లాట పోటీలలో, “పార్ష్ణిగ్రాహుడు”, “ఉత్ప్రేక్షాలంకారం”, వంటి క్లిష్టమైన పదాలను వాసి, “చేత వెన్నముద్ద చెంగల్వపూదండ ” పద్యాలను పూరించి, ఎన్నో బహుమతులు గెలుచుకున్నారు. తెలుగు వ్యాకరణం, జానపద గేయాలు, తెలుగు ఆటలు, తెలుగు వారి చరిత్ర, మన మహారాజులు, ఇలా ఎన్నో అంశాలలో పిల్లల చూపిన ప్రతిభ అమోఘం. ఈ ఆటల పోటీల అధ్యక్షుడు, అంతర్జాతీయంగా వీటిని నిర్వహించిన నిడమర్తి శ్రీనివాస్ మాట్లాడుతూ “ఈసారి తెలుగు మాట్లాట ప్రధాన ఇతివృత్తం తెలుగు సాహితీ సాంప్రదాయాలని, దానిపై పిల్లలు చూపిన పదును చూస్తుంటే మన సంస్కృతి, మన తెలుగు భవిష్యత్తుకు ఎటువంటి ఆపదలేదని” అన్నారు.

ఈ ఆరవ అంతర్జాతీయ తెలుగు మాట్లాట పోటీల ‭విజేతలు:

బుడతలు (5-9 ఏళ్ల పిల్లలు):
paదరంగం: 1. పోలకొండ సమ్యుత (Samyutha Polaconda) 2. కొణతాలపల్లి శ్రీఫల శక్తిధర్ (Sreephala Shakthidhar Konatalapalli).
తిరకాటం: 1. ఉపాధ్యాయుల ఆదిత్య కార్తిక్ (Adithya Karthik Upadhyayula) 2. ఐషా షేక్ (Aisha Shaik)

సిసింద్రీలు (10-14 ఏళ్ల పిల్లలు):
పదరంగం: 1. అరుల్ కొల్ల (Arul Kolla) 2. తాడేపల్లి అభిరామ్ (Abhiram Tadepalli)
తిరకాటం: 1. ఇంద్రగంటి ఆమని (Aamani Indraganti) 2. ఘంటసాల శ్రీవైష్ణవి (Sri Vaishnavi Ghantasala)

చికాగోలో తెలుగు మాట్లాట అంతర్జాతీయ పోటీలు జరగడం ఇది రెండవ సారి. సుజాత మాట్లాడుతూ “ఈ వారాంతంలో సుమారు 200 తెలుగు కుటుంబాలు ఇక్కడకు విచ్చేసి, ఈ ఆటలు చూసి ఆనందించారు. చికాగో పరిసర ప్రాంతాలలో సిలికానాంధ్ర మనబడి ఈ ఆటల ద్వారా మరింత వ్యాప్తి చెందినందుకు మాకెంతో సంతోషంగా ఉంది. ఈ సంకల్పానికి సహకరించిన భాషాసైనికులకి పేరుపేరునా ధన్యవాదాలు” అన్నారు. మనబడి ద్వారా సిలికానాంధ్ర పిల్లలకు తెలుగు నేర్పడమే కాకుండా, తెలుగు మాట్లాట వంటి కార్యక్రమాలు చేబడుతోంది. మనబడి కొత్త విద్యాసంవత్సరం సెప్టెంబర్ 8 నుండి ప్రారంభం అవుతోంది. మీరు, మీ పిల్లలను మనబడి లో జేర్పించి, మన భాష నేర్పడమే కాకుండా Fఒరైగ్న్ ళంగూగె ఛ్రెదిత్స్ కూడా పొందండి” అని డిజిటల్ మనబడి మరియు మనతరం ఉపాధ్యక్షుడు రాయవరం విజయభాస్కర్ తల్లిదండ్రులను అభ్యర్దించారు. మరి ఇంకా ఎంతో మంది తెలుగు పిల్లలు ఇలా అమెరికా, కెనడాలో పుట్టి, తెలుగు నేర్చుకుని మనభాషకు వన్నె తెస్తారని ఆశిద్దాము. భాషాసేవయే భావితరాల సేవ!!
More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com