భానుడికి అతిచేరువగా పార్కర్

సూర్యుడి పుట్టుక, ఇతర రహస్యాలను చేధించే లక్ష్యంతో నాసా పంపిన స్పేస్‌క్రాఫ్ట్‌ భానుడికి అతి చేరువగా వెళ్లింది. ఇప్పటివరకూ సూర్యుడికి అతి చేరువగా వెళ్లిన మానవ నిర్మిత వస్తువు ఇదే. ఈ మేరకు సూర్యుడికి బాగా దగ్గరగా వెళ్లిన స్పేస్‌క్రాఫ్ట్‌గా పార్కర్‌ సోలార్‌ ప్రోబ్‌ చరిత్ర సృష్టించిందని నాసా తెలిపింది. 78 రోజుల క్రితం ప్రయోగించిన పార్కర్‌ సోలార్‌ ప్రోబ్‌ అక్టోబరు 29 నాటికి సూర్యుడికి 26.55 మిలియన్‌ మైళ్ల దూరం వరకూ వెళ్లినట్లు శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. భవిష్యత్తులో ఇది మరిన్ని రికార్డులు బద్దలు కొట్టనుందని, సూర్యుడికి 3.83 మిలియన్‌ మైళ్ల దూరంలో ఉన్న బిందువు వరకూ వెళ్లడం దీని చివరి గమ్యస్థానమని ప్రాజెక్టు మేనేజర్‌ ఆండీ డ్రైస్‌మాన్‌ వెల్లడించారు. ఆఖరి మజిలీ 2024 కల్లా పూర్తయ్యే అవకాశమున్నట్లు వివరించారు. ‘‘ఇది మా బృందానికి ఎంతో గర్వకారణం. అంతరిక్ష నౌక ప్రయోగించిన నాటి నుంచి దాని వేగం, దశ, దిశ వంటి వాటిని పరిశీలిస్తున్నాం. అక్టోబరు 31 నుంచి ప్రాజెక్టు మలి దశ మొదలు కాబోతోంది. సూర్యుడికి ఇంకా దగ్గరగా వెళ్లి నవంబరు 5న అత్యంత సమీప బిందువును చేరుకుంటుంది. సూర్యుడి రహస్యాలను కనిపెట్టే క్రమంలో.. భానుడికి అతి సమీపానికి వెళ్లిన పార్కర్‌ మాకు బాగా సహకరిస్తోంది. ఈ పరిస్థితుల్లో సోలార్‌ పార్కర్‌ సూర్యుడి నుంచి దారుణమైన ఉష్ణోగ్రత, రేడియేషన్‌ ఎదుర్కొంటోంది.’’ అని నాసా శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. గతంలో సూర్యుడికి దగ్గరగా వెళ్లిన రికార్డు 1976లో అమెరికా, జర్మనీ సంయుక్తంగా పంపిన హిలియోస్‌-2పేరు మీద ఉంది. ఇప్పుడు ఆ రికార్డును పార్కర్‌ ప్రోబ్‌ అధిగమించింది.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com