సీఐఏను తుత్తునియలు చేసిన ఇరానీయులు

ప్రపంచంలోనే అత్యంత శక్తివంతమైన ఇంటెలిజెన్స్‌ ఏజెన్సీగా అమెరికాకు చెందిన సీఐఏకు పేరుంది. కానీ సీఐఏ ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ఉన్న తన రహస్య ఏజెంట్లంను సంప్రదించే కీలక కమ్యూనికేషన్‌ వివరాలు ఇరాన్‌ చేతికి చిక్కాయి. ఫలితంగా దేశంలోని సీఐఏ నెట్‌వర్క్‌ మొత్తాన్ని‌ ఇరాన్‌ కూకటి వేళ్లతో సహా పెకలించి వేసింది. కేవలం గూగుల్‌ సెర్చి ఇంజిన్‌ను వినియోగించి వారు ఈ వివరాలను దొరకబట్టుకోవడం విశేషం. సీఐఏ చరిత్రలోనే ఇది అతిపెద్ద వైఫల్యంగా నిలిచిపోయింది. ఈ విషయాన్ని ఇటీవల యాహూన్యూస్‌ వెలుగులోకి తీసుకొచ్చింది. ఇరాన్‌ వాసులను మభ్యపెట్టేందుకు కొన్ని నకిలీ కంపెనీల పేర్లతో వెబ్‌సైట్లను సీఐఏ ప్రారంభించింది. భారీ మొత్తంలో ప్యాకేజీలు, వీసాలు, అమెరికాలో విద్య, డబ్బు వంటివి ఆశపెట్టి కొందరిని ఎంపిక చేసి అమెరికా రప్పించేవారు. ఆ తర్వాత వారు సీఐఏ ఏజెంట్లను కలుసుకొనేవారు. అక్కడ వారిని గూఢచారులుగా మార్చి ఇరాన్‌లోని కీలక సమాచారం తెప్పించుకొనేవారు. కానీ కొన్నాళ్లకు ఇరాన్‌ గూగుల్‌ ఆధారంగా ఆ వెబ్‌సైట్ల వివరాలను దొరకబట్టుకొంది. ఆ తర్వాత ఆ వెబ్‌సైట్లను సంప్రదించేవారిని గుర్తించి అదుపులోకి తీసుకొంది. దీంతోపాటు ఆ వెబ్‌సైట్లను తమ దేశంలో బ్లాక్‌ చేసింది. అంతకు చైనా కూడా ఇదే విధంగా సీఐఏ సమాచారం దొరకబట్టుకొని ఏజెంట్లను నిర్మూలించింది.కీలకమైన సమాచారం విభాగంలో లోపాలు ఉన్నాయని 2008లో జాన్‌ రెయిడీ అనే డిఫెన్స్‌ కాంట్రాక్టర్‌ తొలుత సీఐఏ దృష్టికి తీసుకొచ్చాడు. కానీ అధికారులు పట్టించుకోలేదు. దీంతో ఏడాది తర్వాత అతన్నే అనుమానించి ఉద్యోగంలో నుంచి తొలగించారు. కానీ ఈలోపు జరగాల్సిన నష్టం జరిగిపోయింది. 2010 నాటికి తమ దేశంలో సీఐఏ నెట్‌వర్క్‌ను పెకలించి వేశామని ఇరాన్‌ ప్రకటించింది. డబుల్‌ ఏజెంట్ల వల్లగానీ, చైనా సహకారంతోగానీ ఇరాన్‌ సీఐఏ నెట్‌వర్క్‌ను ఛేదించి ఉంటుందని అమెరికా అధికారులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. యాహూ రాసిన ఈ కథనంపై స్పందించేందుకు సీఐఏ నిరాకరించింది. కానీ దాదాపు 11 మంది కీలక సీఐఏ అధికారులతో సంప్రదించి ఈ కథనం రాసినట్లు యాహూ చెప్పకొచ్చింది.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com