డిజిటల్ కోసమే నోట్ల రద్దు

సరిగ్గా రెండేళ్ల క్రితం ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ సంచలన ప్రకటన చేశారు. రూ.1000, రూ.500 నోట్లను రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. పెద్దనోట్లను రద్దు చేసి నేటికి రెండేళ్లు పూర్తయిన సందర్భంగా కేంద్ర ఆర్థికమంత్రి అరుణ్‌జైట్లీ స్పందించారు. డబ్బును స్వాధీనం చేసుకోవడం ప్రభుత్వ లక్ష్యం కాదని, ఒక పద్ధతి గల ఆర్థిక వ్యవస్థను తీసుకురావడం కోసమే పెద్ద నోట్లను రద్దు చేశామని అన్నారు. ఈ మేరకు ఫేస్‌బుక్‌ ఖాతాలో సుదీర్ఘ పోస్టు పెట్టారు. ‘పెద్ద నోట్ల రద్దుకు నేటితో రెండేళ్లు పూర్తి చేసుకున్నాం. ఆర్థిక వ్యవస్థను గాడిలో పెట్టేందుకు ప్రభుత్వం తీసుకున్న ఎన్నో నిర్ణయాల్లో నోట్లరద్దు చాలా కీలకమైంది. ముందుగా భారత్‌ వెలుపల దాగి ఉన్న నల్లధనాన్ని ప్రభుత్వం టార్గెట్‌ చేసింది. పన్నుల చెల్లింపుల ద్వారా ఈ డబ్బును దేశంలోని తిరిగి తీసుకురావడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. అలా చెల్లించనివారిపై నల్లధనం చట్టం కింద చర్యలు తీసుకుంటోంది. విదేశాల్లో భారతీయులకున్న బ్యాంకు ఖాతాలు, ఆస్తుల వివరాలు ఇప్పటికే ప్రభుత్వానికి చేరాయి. చట్టాలను ఉల్లంఘించిన వారిపై చర్యలు తప్పవు’ అని జైట్లీ రాసుకొచ్చారు.నోట్ల రద్దు తర్వాత నుంచి పన్నులను ఎగవేయడం తగ్గిందని జైట్లీ పేర్కొన్నారు. దేశాన్ని నగదు నుంచి డిజిటల్‌ లావాదేవీల వైపు తీసుకెళ్లేందుకు ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నామని, దీని వల్ల పన్ను ఆదాయం, పన్ను చెల్లింపులు పెరుగుతాయని జైట్లీ తెలిపారు. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరంలో వ్యక్తిగత ఆదాయపు పన్ను వసూళ్లు 20శాతం వరకు పెరిగాయని, ప్రత్యక్ష పన్ను వసూళ్లు కూడా వృద్ధి నమోదు చేశాయన్నారు. ‘నోట్ల రద్దుపై ఎన్నో విమర్శలు వచ్చాయి. అయితే ప్రభుత్వ లక్ష్యం డబ్బును జప్తు చేసుకోవడం కాదు. ఓ పద్ధతి గల ఆర్థిక వ్యవస్థను తయారుచేయడమే’ అని జైట్లీ ఈ సందర్భంగా రాసుకొచ్చారు. ఈ ప్రక్రియలో బలహీన రంగాలను కూడా సంఘటితం చేశామని ఆయన తెలిపారు. జన్‌ధన్‌ ఖాతాల ద్వారా దేశంలో చాలా మంది బ్యాంకింగ్‌ వ్యవస్థతో అనుసంధానమయ్యారని తెలిపారు. 2016 నవంబరు 8న రూ. 1000, రూ. 500 నోట్లను రద్దు చేస్తూ ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ సంచలన ప్రకటన చేశారు. ఆ తర్వాత రూ. 2000, రూ. 500 కొత్త నోట్లను చలామణిలోకి తెచ్చారు. ఆ సమయంలో పాతనోట్లను మార్చుకునేందుకు ప్రజలు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు. మోదీ నిర్ణయంపై విమర్శలు కూడా చాలానే వచ్చాయి.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com