పాదాలపై నిర్లక్ష్యం వద్దు

ఆరోగ్యం అనగానే ముందుగా గుండె, కిడ్నీలు, కాలేయం, కళ్ల వంటి అవయవాలే గుర్తుకొస్తాయి. కానీ మనం కుదురుగా నిలబడటానికి, అడుగులు వేయటానికి, పరుగెత్తటానికి తోడ్పడే పాదాల గురించి పెద్దగా పట్టించుకోం. నిజానికి 21 ఏళ్లు పైబడినవారిలో దాదాపు 80% మంది పాదాలకు సంబంధించి ఏదో ఒక సమస్యతో బాధపడుతున్నవారేనని గణాంకాలు చెబుతున్నాయి. అందువల్ల పాదాల ఆరోగ్యం విషయంలో కొన్ని జాగ్రత్తలు తప్పనిసరి.
* మంచి షూ: పాదాలను కాపాడుకోవటం షూ ఎంపిక నుంచే మొదలెట్టాలి. పాదం వంపు వద్ద మంచి దన్ను, మడమ కింద కాస్త మెత్తగా ఉండే షూ ఎంచుకోవటం మేలు. అలాగే మడాలు మరీ ఎత్తుగా లేకుండానూ చూసుకోవాలి. వేళ్లు లోపలి వైపులకు నొక్కుకుపోకుండా ముందు భాగంలో తగినంత స్థలం ఉండే షూ తీసుకోవాలి.
* ఎత్తుమడాల చెప్పులొద్దు: ఎత్తుమడాల చెప్పులతో పాదాల నొప్పి మాత్రమే కాదు.. వేళ్ల వద్ద బొబ్బలు, వేళ్లు వంగిపోవటం, మడమ నుంచి వేళ్ల వరకూ విస్తరించి ఉండే కణజాలం పొర వాపు, గోళ్లు లోపలి వైపునకు పెరగటం వంటి సమస్యల ముప్పూ పెరుగుతుంది. అందువల్ల మడాలు మరీ ఎత్తుగా ఉండే చెప్పులకు వీలైనంత దూరంగా ఉండటం మంచిది.
* సాగదీత: వీలైనప్పుడల్లా పాదాలను కాస్త సాగదీయటానికి ప్రయత్నించండి. దీంతో నొప్పి తగ్గుముఖం పడుతుంది. బిగుతుగా అయిన కండరాలు, కండర బంధనాలు సాగి వదులవుతాయి.
* శుభ్రత: ప్రతిరోజూ సబ్బు, గోరువెచ్చటి నీటితో పాదాలను శుభ్రం చేసుకోవాలి. ఆ తర్వాత వేళ్ల మధ్య తడిలేకుండా పూర్తిగా తుడుచుకోవాలి. దీంతో ఇన్‌ఫెక్షన్లు దరిజేరకుండా చూసుకోవచ్చు.
* వ్యాయామం: క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేస్తే పాదాల ఆరోగ్యమూ మెరుగవుతుంది. నడక, పరుగు, సైకిల్‌ తొక్కటం వంటివన్నీ పాదాల కండరాలు తేలికగా కదలటానికి, బలోపేతం కావటానికి, రక్తప్రసరణ మెరుగవటానికి తోడ్పడతాయి.
* అవసరమైతే చికిత్స: తలనొప్పి వంటివి వస్తే వెంటనే డాక్టర్‌ను సంప్రతిస్తుంటారు గానీ పాదాల్లో నొప్పి తలెత్తితే పెద్దగా పట్టించుకోకుండా అలాగే తిరిగేస్తుంటారు. ఇది మంచి పద్ధతి కాదు. పాదం కూడా శరీరంలో ఒక భాగమనేనన్న విషయాన్ని గుర్తుంచుకొని అవసరమైతే డాక్టర్‌ను సంప్రతించాలి.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com