ఇక తెలంగాణ అడవుల్లో వేటగాళ్ల ఆటలు సాగవు!

అటవీ నేరాల నియంత్రణకు, వన్యప్రాణుల సంరక్షణకు రాష్ట్ర అటవీశాఖ ఆధునిక సాంకేతిక పరికరాలను వినియోగించబోతున్నది. అభయారణ్యా లు, అరణ్యాల్లో వేటగాళ్లు రకరకాల ఉచ్చులు, ఉరులు బిగించి వన్యప్రాణులను హతమారుస్తుండటం, పెద్దపులుల చర్మాలను ఒలుస్తున్న క్రమంలో సాంకేతికతో వారి ఆటకట్టించాలని నిర్ణయించింది.అడవుల లోపల ఉన్న దాదాపు వేయి కెమెరాట్రాప్‌లను రెట్టింపుచేయడంతోపాటు అటవీ ప్రాంతాలకు వెళ్లే ప్రధానమార్గాల్లో, అన్ని చెక్‌పోస్టుల్లో క్లోజ్డ్ సర్క్యూట్ కెమెరాలను అమర్చాలని అధికారులు నిర్ణయించారు. ఉమ్మడి ఆదిలాబాద్ జిల్లా కవ్వాల్ అభయారణ్యం పరిధిలో వరుసగా పెద్దపులులు, చిరుత పులులు వేటగాళ్ల ఉచ్చులకు బలైన నేపథ్యంలో కఠినంగా వ్యవహరించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆదేశాలు జారీచేసింది. ఈ నేపథ్యంలో పోలీసులు వాడుతున్న హ్యాండ్ ఫ్రేమ్ మెటల్ డిటెక్టర్లను కొనుగోలు చేసి మొదట కవ్వాల్, అచ్చంపేట-అమ్రాబాద్ పెద్దపులుల అభయారణ్యాల్లో వాడాలని అధికారులు నిర్ణయించారు. వేటగాళ్లు పొదలమాటున, చెట్ల గుబురుచాటున అమర్చే ఉచ్చులు భూమిపై తేలి ఉన్నప్పటికీ వాటిని గుర్తించడం అటవీ సిబ్బందికి కష్టంగా ఉంటుంది. మెటల్ డిటెక్టర్లను ఉపయోగించడం ద్వారా ఉచ్చులను రెండుమీటర్ల దూరంనుంచే బీప్‌సౌండ్ ద్వారా గుర్తించవచ్చని అధికారులు చెప్తున్నారు. యా నిమల్ ట్రాకర్లు, బేస్‌క్యాంప్ వాకర్లకు వీటిని ఇచ్చి సున్నిత ప్రాంతాల్లో వినియోగిస్తారు. మధ్యప్రదేశ్ గ్వాలియర్‌లో శిక్షణ పొందిన రెండు జర్మన్ షెపర్డ్ డాగ్‌స్కాడ్లు నెలరోజుల క్రితం రాష్ర్టానికి వచ్చాయి. వాటిని కవ్వాల్, అమ్రాబాద్ పులుల అభయారణ్యాల్లో స్మగ్లర్ల కదలికలను పసిగట్టడానికి, నేరాల నియంత్రణకు ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇప్పటికే డాగ్‌స్కాడ్లు కొందరు నేరస్తులను పట్టించాయి. మరోరెండు డాగ్‌స్కాడ్లను కేటాయించాలని కేంద్ర ప్రభుత్వానికి ప్రతిపాదనలు పంపినట్టు అటవీశాఖ ప్రిన్సిపల్ చీఫ్ కన్జర్వేటర్ (ఐటీ, విజిలెన్స్) రఘువీర్ తెలిపారు. త్వరలో అవికూడా రంగంలోకి దిగనున్నాయన్నారు. అడవుల్లో వన్యప్రాణులను బలిగొనడానికి వేటగాళ్లు ఎక్కువగా కరంట్ వైర్లను అమరుస్తున్నారు. కరంట్‌వైర్లు వేటగాళ్లు వాడకుండా ప్రత్యామ్నాయ చర్యలపై అధికారులు దృష్టి సారించారు. ఈ మేరకు అటవీశాఖ అధికారులు విద్యుత్‌శాఖ అధికారులతో చర్చలు జరిపారు. అటవీ ప్రాంతాల్లో ఇన్సులేటెడ్ వైరింగ్‌ను ఏర్పాటుచేయాలని కోరారు. విద్యుత్, అటవీశాఖ సమన్వయం కోసం ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com