ఈ మహిళామణులు…వినూత్నతకు గనులు

ప్రముఖ ఆవిష్కర్తల పేర్లు చెప్పమని అడిగితే.. చాలామంది ఠక్కున థామస్ అల్వా ఎడిసన్ అనో, మార్కోనీ అనో, ఐన్‌స్టీన్ అనో, గ్రాహంబెల్ అనో చెప్పేస్తారు. కానీ మేరీ అండర్సన్, అన్ త్సుకమోటోల పేర్లు ఎవరూ చెప్పలేరు.. ఎందుకంటే ఈ పేర్లు చాలామందికి తెలియకపోవచ్చు. కానీ ఈ మహిళలు అందరూ ఆవిష్కర్తలే.. మనం వాడే ప్రతి వస్తువు, సాంకేతికత వెనుక ఎందరో మహిళలు ఉన్నారు. వారి గురించి..
*గ్రేస్ హోపర్
రెండో ప్రపంచ యుద్ధం సమయంలో అమెరికా నేవీలో చేరింది గ్రేస్ హోపర్. అక్కడే ఆమె కొత్త కంప్యూటర్ మార్క్ 1ను తీర్చిదిద్దడంలో కీలకపాత్ర పోషించింది. అప్పుడే ప్రోగ్రామింగ్ కోడ్‌ను కంప్యూటర్ భాషలోకి అనువాదం చేసే కంపైలర్ సాఫ్ట్‌వేర్ టూల్స్‌ను అభివృద్ధి చేసింది. సాఫ్ట్‌వేర్ అప్లికేషన్లలో డి-బగ్గింగ్ అనే పదాన్ని ప్రాచుర్యంలోకి తెచ్చింది కూడా గ్రేస్ హోపరే.. 79 ఏళ్ల వయసు వచ్చేవరకూ ఆమె కంప్యూటర్ అభివృద్ధి కోసం పనిచేసింది. అందుకే ఆమెను అంతా ‘అమేజింగ్ గ్రేస్’ అని పిలుస్తుంటారు.
*డా. షెర్లీ ఆన్ జాక్సన్
ఫోన్ కాల్ ఎవరి నుంచి వస్తుందో తెలిపే కాలర్ ఐడీని కనిపెట్టింది ఈమే.. మనం ఒకరితో మాట్లాడుతున్నప్పుడు మరో కాల్ వస్తే తెలిపే కాల్ వెయిటింగ్ ఫీచర్లను కూడా ఈమే అభివృద్ధి చేసింది. భౌతిక శాస్త్రంలో శాస్తవ్రేత్త అయిన డా. షెర్లీ.. టెలికాం రంగంలో అనేక పరిశోధనలు చేసింది. ఫైబర్ అప్టిక్ కేబుల్, ఫ్యాక్స్ మెషీన్లు, సోలార్ బ్యాటరీల తయారీ వెనుక ఈమె పరిశోధనలే కీలకం. అమెరికాలోని ప్రఖ్యాత మసాచూసెట్స్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ నుంచి డాక్టరేట్ అందుకున్న తొలి ఆఫ్రికన్-అమెరికన్ షెర్లీనే.
*మేరీ అండర్సన్
1903లో మేరీ అండర్సన్ చలికాలంలో న్యూయార్క్‌లో పర్యటిస్తున్నప్పుడు కారు అద్దాలపై మంచు పడుతోంది. ఆ మంచును తొలగించేందుకు డ్రైవర్ మాటిమాటికీ కారును ఆపి బయటకు వెళుతున్నాడు. దాంతో కారులో ఉన్నవారు చలికి వణికిపోతున్నారు. ఈ సమస్యకు పరిష్కారం గురించి ఆలోచించిన మేరీ అండర్సన్.. మొదటగా రబ్బరుతో గ్లాస్ వైపర్‌ను తయారుచేసింది. దానిపై 1903లోనే ఆమె పేటెంట్ హక్కులనూ పొందింది.
*ఓల్గా డి గాన్జలెజ్ సనాబ్రియా
అత్యధిక బ్యాకప్ ఇచ్చే నికెల్-హైడ్రొజన్ బ్యాటరీల సాంకేతికతను 1980లోనే ఓల్గా అభివృద్ధి చేసింది. ఈ బ్యాటరీలను అంతరిక్ష కేంద్రాల్లో వినియోగిస్తారు. ప్రస్తుతం నాసా పరిశోధనా కేంద్రంలో ఇంజనీరింగ్ విభాగం డైరెక్టర్‌గా ఓల్గా పనిచేస్తోంది.
జోసెఫీన్ కోష్రేన్
ఇంట్లో పనిమనిషి కంటే వేగంగా, భద్రంగా, శుభ్రంగా వంట పాత్రలను కడిగేసే డిష్ వాషింగ్ మెషీన్‌ను తయారుచేసింది కోష్రేన్. ప్రపంచంలో తొలి ఆటోమేటిక్ డిష్ వాషర్ ఇదే.. ఈ ఆవిష్కరణకు గాను 1886లోనే ఆమె పేటెంట్ హక్కులను పొందింది.
*మేరీ వ్యాన్ బ్రిట్టన్ బ్రౌన్
మేరీ నర్సుగా పనిచేసేది. ఆమె ఎక్కువగా ఇంట్లో ఒంటరిగా ఉండాల్సి వచ్చేది. రోజురోజుకీ నేరాలు పెరిగిపోతుండటంతో ఇంటి గుమ్మాన్ని పర్యవేక్షించేందుకు 1960లో ప్రత్యేక కెమెరాను ఏర్పాటు చేశారు. ఇంటి లోపలే ఉండే ఆ కెమెరా ఇంటి ముందు పరిసరాలను తలుపు రంధ్రంలోంచి చిత్రీకరిస్తూ ఉండేది. ఆ వీడియోను బెడ్ రూములోని తెరపై చూసుకునేలా ఏర్పాటు చేసుకుంది. ఆ ఆలోచనే ప్రస్తుత సీసీ కెమెరా సెక్యూరిటీ వ్యవస్థలకు పునాదిగా చెప్పొచ్చు.
*ఆన్ త్సుకమోటో
రక్తకణాలు ఉత్పత్తిలో కీలకమైన స్టెమ్‌సెల్స్‌ను వేరుచేసే విధానాన్ని కనుగొంది త్సుకమోటో.. అందుకు 1991లో పేటెంట్ పొందింది. ఈ విధానాన్ని కనుగొనడంతో బ్లడ్ కేన్సర్ వైద్యం సులభతరమైంది. ప్రస్తుతం స్టెమ్ సెల్ ఎదుగుదలపై ఆమె పరిశోధనలు చేస్తున్నారు.
*స్ట్ఫెనీ కోలెక్
కోలెక్ బుల్లెట్ ప్రూఫ్ దుస్తుల తయారీలో వినియోగించే ఫైబర్‌ను 1965లో సృష్టించింది. స్టీల్ కంటే ఐదు రెట్లు గట్టిగా ఉండే ఆ పదార్థంతో రూపొందించిన జాకెట్లను లక్షల మంది సైనికులు.. పోలీసులు వినియోగిస్తున్నారు. అలాగే చేతి గ్లౌజులు, మొబైల్ ఫోన్లు, విమానాలు, వేలాడే వంతెనల తయారీలో కూడా ఈ ఫైబర్‌ను వాడుతున్నారు.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com