ఎండలో తిరగండి. ఆస్తమా పోగొట్టుకోండి.

విటమిన్ డి…ఎముకల్లో కాల్షియంను పెంచి ఎముకులను గట్టి పరచడానికి మాత్రమే ఉపయోగపడుతుందని మనకు తెలుసు.. ఉదయం 11- మధ్యాహ్నం 1 గంటల మధ్య సూర్యరశ్మిలో మాత్రమే ఇది లభ్యమవుతుందని మనం చదువుకున్నాం… విటమిన్‌ డి లోపం ఉంటే కండరాల నొప్పులు, నీరసంగా ఉండడం లాంటి చిన్న చిన్న ఇబ్బందులుంటాయని అనుకున్నాం.. కానీ విటమిన్‌ డి లోపం వల్ల ఎన్ని అనర్థాలు ఉన్నాయో, విటమిన్‌ డి లోపం రాకుండా ఎటువంటి ఆహార పదార్థాలు తీసుకోవాలో వైద్యులు చెప్తున్నారు. అవేంటో తెలుసుకుందాం! విటమిన్‌ డి అధికంగా ఉంటే ఆస్థమా నయమయ్యే అవకాశముందని వైద్య నిపుణులు అంటున్నారు. ఆస్థమాతో బాధపడుతున్న చిన్నారుల రక్తంలో విటమిన్‌ డి స్థాయులు తక్కువుగా ఉండడం వలన పిల్లలు శ్వాసకోస ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటారని వైద్యులు చెప్తున్నారు. విటమిన్‌ డి ఎముకులను గట్టి పరచడానికి మాత్రమే కాకుండా , హానికరమైన శ్వాసకోస కారకాల బారి నుంచి చిన్నారులను రక్షిస్తుందని భారతసంతతికి చెందిన నిపుణుల నేతృత్వంలోని బృందం వెల్లడించింది. ఆస్థమా రోగనిరోధక మధ్యవర్తిత్వ వ్యాధి అని మౌంట్‌ సినాయిలోని ఇస్కాన్‌ స్కూల్‌ ఆఫ్‌ మెడిసిన్‌ అసిస్టెంట్‌ ప్రొఫెసర్ సోనాలి బోస్‌ అంటున్నారు. విటమిన్‌ డి రోగ నిరోధక సంబంధిత మార్గాల ద్వారా ఆస్థమాను నియంత్రింస్తుందని ఆమె తెలిపారు. తక్కువ విటమిన్‌ డి స్థాయిలను కలిగి ఉండడం వలన సిగరెట్‌ పొగ, కొవ్వొత్తులు కాల్చడం వల్ల వచ్చే పొగ, దుమ్ము, ధూళి తదితర హానికరాలు ఆస్థమా ఉన్న పిల్లలపై ప్రభావం చూపుంతుందని ఆమె హెచ్చరిస్తున్నారు. దీనికి విరుద్ధంగా, అధిక అంతర్గత వాయు కాలుష్యం ఉన్న ఇళ్లలో పిల్లలు పెరుగుతున్నప్పటికీ..విటమిన్‌ డి రక్తం అధికంగా ఉండటం వల్ల వారిలో ఆస్థమా లక్షణాలు తక్కువుగా కనిపిస్తున్నాయని బోస్‌ తెలిపారు. గృహాల్లో వాయు కాలుష్యం, రక్తంలో విటమిన్‌ డి స్థాయులు, ఆస్థమా లక్షణాలు గురించి అధ్యయనం చేయడానికి 120 మంది పాఠశాల విద్యార్థులను పరీక్షించగా, వారిలో 1/3వ వంతు పిల్లలు ఊబకాయంతో బాధ పడుతున్నట్లు తేలిందని ఒక పత్రిక వెల్లడించింది. సూర్యరశ్మిని ఎక్కువుగా తీసుకోవడం వలన రక్తంలో విటమిన్‌ డి స్థాయి పెరుగుతుందని, అయితే ఇది అందరికీ సాధ్యం కాకపోవచ్చని బోస్‌ అంటున్నారు. పట్టణ ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న వారికి, ముదురు చర్మం ఉన్న వారికి విటమిన్‌ డి స్థాయి లభ్యమయ్యే సమయంలో సూర్యరశ్మిని తీసుకోవడం వీలు కాకపోవచ్చు. పోషక పదార్థాలు ఎక్కువుగా తీసుకోవడంతో పాటు, చేప, పుట్టగొడుగు లాంటి విటమిన్‌ డి పుష్కలంగా లభించే పదార్థాలను తినాలని వైద్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. వీటితో పాటు బ్రెడ్‌, ఆరెంజ్‌ జ్యూస్‌, పాలులో విటమిన్‌ డి ఎక్కువుగా లభిస్తుందని వైద్యులు అంటున్నారు.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com