ఎన్నికల నియమావళి అంటే …

లోక్‌సభ ఎన్నికలకు నిన్న షెడ్యూల్ విడుదలైన సంగతి తెలిసిందే. దీంతో ఆదివారం సాయంత్రం నుంచి దేశవ్యాప్తంగా ఎన్నికల కోడ్ అమల్లోకి వచ్చినట్టు ఎన్నికల సంఘం ప్రకటించింది. దీనినే మోడల్ కోడ్ ఆఫ్ కండక్ట్ (ప్రవర్త నియమావళి) అని అంటారు. ఎన్నికలను పారదర్శకంగా, స్వేచ్ఛగా నిర్వహించేందుకు రూపొందించిన విధివిధానాలనే ప్రవర్తన నియమావళిగా పేర్కొంటారు. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 324 ప్రకారం ఎన్నికల కమిషన్‌కు ప్రత్యేక అధికారాలు వస్తాయి. కోడ్ అమల్లోకి రాగానే కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలపై ఆంక్షలు అమల్లోకి వస్తాయి. కేంద్రంలో, రాష్ట్రంలో అధికారంలో ఉన్న పార్టీలు తమ అధికారాలు కోల్పోతాయి. వాటికి నామమాత్రమైన అధికారాలు ఉంటాయి. ప్రభుత్వాలు, రాజకీయపార్టీలు, అభ్యర్థులపై నిఘా వేసే అధికారం ఎన్నికల సంఘానికి ఉటుంది.ఎన్నికలు పారదర్శకంగా, స్వేచ్ఛగా జరిగేలా ఎన్నికల సంఘం రూపొందించిన విధివిధానాలను ప్రవర్త నియమావళిగా పేర్కొంటారు. ఇందులో రాజకీయ పార్టీలు ఏం చేయొచ్చో, ఏమేం చేయకూడదో స్పష్టంగా పొందుపరిచారు. ఇందులో ప్రధానంగా ఎనిమిది ప్రొవిజన్లు ఉన్నాయి. అవి ఎన్నికల నిర్వహణ, సమావేశాలు, ర్యాలీలు, పోలింగ్ తేదీలు, పోలింగ్ బూత్‌లు, ఎన్నికల పరిశీలకులు, అధికారంలో ఉన్న పార్టీ, మ్యానిఫెస్టోలు. ఈ అంశాలకు సంబంధించిన విధివిధానాలు ఉంటాయి. ఎలక్షన్ కోడ్ మొట్టమొదటిసారిగా 1960లో జరిగిన కేరళ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో అమల్లోకి వచ్చింది. 1962 సార్వత్రిక ఎన్నికల నుంచి దేశవ్యాప్తంగా కోడ్‌ను అమలు చేస్తున్నారు. పార్టీలు అధికారాన్ని అడ్డం పెట్టుకొని ఎన్నికల్లో లబ్ధిపొందే అవకాశం లేకుండా 1979 అక్టోబర్‌లో ఎలక్షన్‌కోడ్‌కు అదనంగా ఒక సెక్షన్‌ను చేర్చారు.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com